Jump to content

Bambanci tsakanin canje-canjen "Idia"

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Content deleted Content added
Gwanki (hira | gudummuwa)
No edit summary
mNo edit summary
Layi na 2 Layi na 2


[[File:Afrikaabteilung_in_Ethnological_Museum_Berlin_29.JPG|thumb| Shugaban Bronze na Sarauniya Idia, ɗayan huɗu daga ƙarni na 16 ( Gidan Tarihi na noabi'ar Berlin )]]
[[File:Afrikaabteilung_in_Ethnological_Museum_Berlin_29.JPG|thumb| Shugaban Bronze na Sarauniya Idia, ɗayan huɗu daga ƙarni na 16 ( Gidan Tarihi na noabi'ar Berlin )]]
'''Sarauniya Idia''' ita ce mahaifiyar Esigie, Oba na Benin wanda ya yi sarauta daga 1504 zuwa 1550. Ta taka muhimmiyar rawa a cikin girma da mulkin ɗanta, ana bayyana ta a matsayin babbar jaruma wadda ta yi yaƙi ba ji ba gani kafin kuma a lokacin sarautar ɗanta a matsayin oba ( sarki ) na mutanen Edo . <ref>''Historical Dictionary of Nigeria'' by Toyin Falola, Ann Genova, p.160</ref> Sarauniya Idia tayi rawar gani wajan tabbatar da taken oba ga Esigie bayan mutuwar mahaifinsa Oba Ozolua . A dalilin haka, ta tara sojoji don su yaƙi ɗan'uwansa Arhuaran, wanda daga baya aka ci shi da yaƙi. Ta haka ne Esigie ya zama Sarki na 17 na Benin . <ref>Egharevba (1968), p. 26</ref> <ref>West African Journal of Archaeology, Editorial Board WAJA, p.144</ref>
'''Sarauniya Idia''' ita ce mahaifiyar Esigie, Oba (sarkin) Benin wanda ya yi sarauta daga 1504 zuwa 1550. Ta taka muhimmiyar rawa a cikin girma da mulkin ɗanta, ana bayyana ta a matsayin babbar jaruma wadda ta yi yaƙi ba ji ba gani kafin kuma a lokacin sarautar ɗanta a matsayin oba ( sarki ) na mutanen Edo . <ref>''Historical Dictionary of Nigeria'' by Toyin Falola, Ann Genova, p.160</ref> Sarauniya Idia tayi rawar gani wajan tabbatar da taken oba ga Esigie bayan mutuwar mahaifinsa Oba Ozolua . A dalilin haka, ta tara sojoji don su yaƙi ɗan'uwansa Arhuaran, wanda daga baya aka ci shi da yaƙi. Ta haka ne Esigie ya zama Sarki na 17 na Benin . <ref>Egharevba (1968), p. 26</ref> <ref>West African Journal of Archaeology, Editorial Board WAJA, p.144</ref>


Esigie ne ya kafa taken ''iyoba'' ( uwar sarauniya ) kuma ya baiwa mahaifiyarsa, tare da Eguae-Iyoba (Fadar Uwar Sarauniya). <ref>[http://www.metmuseum.org/toah/ht/08/sfg/ht08sfg.htm Guinea Coast, 1400–1600 A.D. | Timeline of Art History | The Metropolitan Museum of Art]</ref>
Esigie ne ya kafa taken ''iyoba'' ( uwar sarauniya ) kuma ya baiwa mahaifiyarsa, tare da Eguae-Iyoba (Fadar Uwar Sarauniya). <ref>[http://www.metmuseum.org/toah/ht/08/sfg/ht08sfg.htm Guinea Coast, 1400–1600 A.D. | Timeline of Art History | The Metropolitan Museum of Art]</ref>

Canji na 00:05, 23 ga Maris, 2022

Idia
1. Iyoba (en) Fassara

Rayuwa
Haihuwa 15 century
ƙasa Masarautar Benin
Mutuwa unknown value
Ƴan uwa
Abokiyar zama Ozolua
Yara
Sana'a
Sana'a ɗan siyasa, dowager (en) Fassara da Jarumi
Shugaban Bronze na Sarauniya Idia, ɗayan huɗu daga ƙarni na 16 ( Gidan Tarihi na noabi'ar Berlin )

Sarauniya Idia ita ce mahaifiyar Esigie, Oba (sarkin) Benin wanda ya yi sarauta daga 1504 zuwa 1550. Ta taka muhimmiyar rawa a cikin girma da mulkin ɗanta, ana bayyana ta a matsayin babbar jaruma wadda ta yi yaƙi ba ji ba gani kafin kuma a lokacin sarautar ɗanta a matsayin oba ( sarki ) na mutanen Edo . [1] Sarauniya Idia tayi rawar gani wajan tabbatar da taken oba ga Esigie bayan mutuwar mahaifinsa Oba Ozolua . A dalilin haka, ta tara sojoji don su yaƙi ɗan'uwansa Arhuaran, wanda daga baya aka ci shi da yaƙi. Ta haka ne Esigie ya zama Sarki na 17 na Benin . [2] [3]

Esigie ne ya kafa taken iyoba ( uwar sarauniya ) kuma ya baiwa mahaifiyarsa, tare da Eguae-Iyoba (Fadar Uwar Sarauniya). [4]

Nasara kan mutanen Igala

Bayan haka, 'yan kabilar Igala da ke makwabtaka da su sun tura mayaƙa haye kogin Benuwai don su kwace ikon arewacin Benin. Esigie ya ci Igala, ya sake dawo da haɗin kai da ƙarfin soja na masarautar. Mahaifiyarsa Idia ta sami babban yabo game da waɗannan nasarorin [5] kamar yadda aka ba ta shawara ta siyasa, tare da ƙarfinta na sihiri da ilimin likitanci, a matsayin abubuwa masu mahimmanci na nasarar Esigie a fagen fama.

Wakilci

Manazarta

  1. Historical Dictionary of Nigeria by Toyin Falola, Ann Genova, p.160
  2. Egharevba (1968), p. 26
  3. West African Journal of Archaeology, Editorial Board WAJA, p.144
  4. Guinea Coast, 1400–1600 A.D. | Timeline of Art History | The Metropolitan Museum of Art
  5. Historical Dictionary of Nigeria by Toyin Falola, Ann Genova, p.160